Khởi kiện vụ án dân sự

Khởi kiện vụ án dân sựLuật Hà Việt tư vấn các trình tự, thủ tục liên quan đến quá trình khởi kiện tại Tòa án các cấp
Thời hiệu khởi kiện hợp đồng vay
Xin kính chào Luật Hà Việt. Ngày 12/01/2013, tôi và chị Kim có ký hợp đồng vay tiền. Theo hợp đồng tôi cho chị Kim vay 500 triệu với lãi suất 1,5%/tháng, tính lãi cho cả thời gian vay. Thời hạn vay là 2 năm. Khi kết thúc thời hạn vay, chị Kim không trả và muốn gia hạn thêm 6 tháng, nhưng tôi không đồng ý. Ngày 20/5/2018, sau nhiều lần yêu cầu trả nợ nhưng không đòi được tiền tôi đã gửi đơn khởi kiện đến Tòa án, nhưng Tòa án đã từ chối giải quyết và thông báo rằng vụ việc trên của tôi đã hết thời hiệu khởi kiện. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp này việc Tòa án từ chối đơn khởi kiện của tôi có đúng hay không? Tôi còn có quyền khởi kiện không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ các Luật sư về vụ việc này của tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Kiện đòi tài sản vay trong trường hợp không có giấy tờ
Xin kính chào Luật Hà Việt. Ngày 12/10/2017, tôi có cho em trai tôi vay 500 triệu đồng với thời hạn vay là 6 tháng. Vì là anh em nên chúng tôi không có lập văn bản, hợp đồng hay giấy tờ gì mà chỉ thỏa thuận bằng lời nói. Kể từ thời điểm hết thời hạn đến nay, tôi có nhiều lần yêu cầu trả tiền thì em trai tôi không trả. Vậy trong trường hợp này giữa tôi và em trai tôi có xác lập quan hệ vay tài sản hay không? Tôi có thể khởi kiện ra Tòa để đòi lại số tiền cho vay được không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía các Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Thời hiệu khởi kiện trả nợ vay qua hình thức thẻ tín dụng
Câu hỏi: Kính chào Luật sư. Tôi có tình huống sau: Ngày 19/2/2013, Ngân hàng A cấp thẻ tín dụng cho ông B với hạn mức thẻ là 200.000.000 đồng, hiệu lực thẻ đến 2/2016. Trong quá trình sử dụng thẻ tín dụng, ông B đã không thanh toán đầy đủ cho A theo Thông báo. Do đó ngân hàng A đã thông báo thu hồi nợ trước hạn vào ngày 15/5/2014. Hỏi bây giờ (4/9/2016) ngân hàng A có thể kiện ông B yêu cầu trả nợ khoản vay từ thẻ tín dụng được không? Rất mong nhận được tư vấn từ phía các Luật sư. Trân trọng cảm ơn!
Xử lý tài sản thế chấp, ngân hàng có được tự ý phát mãi tài sản?
Xin chào Luật Hà Việt, hiện tại tôi đang gặp phải vấn đề liên quan đến khoản nợ vay trong thời ký hôn nhân, cụ thể như sau: Năm 2016 do cần vốn làm ăn nên vợ chồng tôi có thế chấp ngân hàng để vay vốn. Tài sản bảo đảm mang tên 2 vợ chồng, hiện tại người chồng đã bỏ khỏi nơi cư trú 8 tháng nay, tôi một mình phải đóng lãi quá hạn, nhưng do hoàn cảnh khó khăn nên chậm đóng khoảng 6 tháng. Phía ngân hàng có nói sẽ làm thủ tục để xử lý tài sản thế chấp. Xin hỏi nếu chồng tôi đi vắng và tôi đồng ý xử lý tài sản thì ngân hàng có tự ý bán tài sản của vợ chồng tôi không? Mong sớm nhận được giải đáp
Thủ tục đơn phương xin ly hôn với chồng
Tôi lập gia đình với chồng được gần 2 năm, và có một đứa con trai 8 tháng tuổi. Nhưng do đời sống gia đình không được hạnh phúc, vợ chồng thường xuyên bất đồng quan điểm dẫn đến gây gỗ. Nay tôi muốn được đơn phương xin ly hôn với anh có được không? Từ lúc kết hôn hộ khẩu của tôi vẫn ở nhà mẹ tôi Q.3, còn anh thì lúc trước ở Q.1 nên chúng tôi đăng ký kết hôn ở Q.1 nhưng nay anh đã chuyển hộ khẩu về huyện Hóc Môn, vậy cho hỏi khi đưa đơn xin ly hôn tôi phải đưa ở đâu mới hợp pháp. Và cho hỏi khi ly hôn quyền lợi của tôi và con tôi có được gì không? ai được quyền nuôi con. Kính nhờ luật sư Luật Hà Việt tư vấn giúp tôi, xin chân thành cám ơn.
Trước khi khởi kiện tranh chấp đất đai có bắt buộc hòa giải hay không?
Luật Đất đai năm 2013 ban hành quy định về “Hòa giải tranh chấp đất đai tại cấp cơ sở” tại Điều 202 là sư kế thừa các quy định của Luật Đất đai năm 2003 được sửa đổi bổ sung năm 2009 trong đó có quy định:
Bị hàng xóm rào lối đi duy nhất, cách xử lý
Chào luật sư! Ba mẹ tôi có mua một thửa đất nông nghiệp, khi mua chủ đất có hứa cho chúng tôi lối đi và xã phường cũng làm một con đường dẫn vào khu đất nhà tôi (nhà tôi nằm cuối con đường). Đến nay chủ hộ phía trước rào chắn con đường lại và bắt gia đình tôi phải đưa 30 tr thì mới cho đi(đây là lần thứ 2)vậy nhờ luật sư tư vấn giúp gia đình tôi có thể thưa kiện hay làm như thế nào để có thể vào được thửa đất của mình. Trân trọng cảm ơn!
Bị đơn đã ủy quyền hợp lệ cho người khác có được nhận văn bản từ tòa án
Hiện nay tôi đang là Bị đơn trong một vụ án dân sự, tôi đã ủy quyền cho người khác thay mặt tôi tham gia làm việc tại Tòa, khi đó Tòa án có tống đạt các văn bản giấy tờ cho tôi hay không, trường hợp tôi vắng mặt nhưng người đại diện đó có mặt thì phiên tòa có phải hoãn hay không
Thẩm quyền giải quyết tranh chấp về quyền sử dụng đất và yêu cầu hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Căn cứ theo quy định tại Điều 105 Luật đất đai năm 2013 về thẩm quyền ra Quyết định cấp giấy chứng nhận QSDĐ đối với hộ gia đình, cá nhân thuộc UBND cấp huyện. Tại giấy chứng nhận QSDĐ thì người ký cấp cũng là người thay mặt UBND cấp huyện