Chấp hành án treo có được phép kết hôn?

239    13/12/2018    4.57/5 trong 7 lượt 
Chấp hành án treo có được phép kết hôn?
Câu hỏi Năm 2016 con trai tôi bị Tòa án tuyên phạt 3 năm tù treo và vẫn đang trong thời hạn chấp hành án. Nhưng hiện nay con trai tôi nó muốn lấy vợ. Vậy tôi xin hỏi, tôi có thể tổ chức đám cưới cho chúng nó hay không? Hai đứa nó có thể đăng ký kết hôn với nhau được không? Rất mong được Luật sư tư vấn giúp tôi về vấn đề này. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:      - Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014

Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Các trường hợp bị cấm kết hôn theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 bao gồm:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Như vậy, nếu con trai Quý khách và bạn gái kia đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và không thuộc vào các trường hợp bị cấm kết hôn theo như quy định trên thì hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền. Việc con trai của Quý khách đang chấp hành án treo không ảnh hưởng gì đến vấn đề đăng ký kết hôn.

 Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

–         Email: [email protected] hoặc

–         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt