Đất đang thế chấp có bị kê biên thi hành án

323    06/12/2018    4.33/5 trong 6 lượt 
Đất đang thế chấp có bị kê biên thi hành án
Câu hỏi Xin kính chào các Luật sư của Luật Hà Việt. Tôi có một vấn đề thắc mắc xin được hỏi các Luật sư như sau: Tháng 8 năm 2015 tôi cho một người bạn vay 2 tỷ đồng và có nhận thế chấp sổ đỏ mảnh đất 220m2, thời hạn là 3 năm. Nhưng đến nay, người bạn này của tôi vẫn chưa thanh toán được khoản nợ trên cho tôi. Vừa rồi tôi nhận được thông báo của cơ quan thi hành án về việc kê biên mảnh đất mà tôi nhận thế chấp của người bạn để thanh toán bồi thường vì người bạn này làm ăn thua lỗ và thua kiện nên phải bồi thường. Vậy tôi xin hỏi, thông báo trên của cơ quan thi hành án có đúng với quy định của pháp luật không vì người bạn kia của tôi cũng chưa thanh toán hết khoản nợ cho tôi cho nên việc thế chấp vẫn còn hiệu lực? Tôi xin cảm ơn!
Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:      - Bộ Luật dân sự năm 2015

                             - Luật Thi hành án năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014

Theo quy định của Bộ luật dân sự thì Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp). Tài sản thế chấp do bên thế chấp giữ. Các bên có thể thỏa thuận giao cho người thứ ba giữ tài sản thế chấp.

Nếu đến hạn thực hiện nghĩa vụ mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ, tài sản bảo đảm sẽ được xử lý thay cho nghĩa vụ bên có nghĩa vụ phải thực hiện. Trường hợp số tiền có được từ việc xử lý tài sản thế chấp lớn hơn giá trị nghĩa vụ được đảm bảo thì số tiền chênh lệch được trả lại cho bên có nghĩa vụ, ngược lại, trường hợp số tiền này nhỏ hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm thì bên có nghĩa vụ thực hiện phần nghĩa vụ chưa thanh toán, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận bổ sung tài sản bảo đảm. Như vậy, đến nay đã quá hạn trả nợ mà người bạn của Quý khách vẫn không thanh toán được khoản nợ thì Quý khách có quyền mang bán mảnh đất đã nhận thế chấp để thanh toán khoản nợ kia.

Nhưng theo như trường hợp mà Qúy khách đưa ra, thì khi chưa xử lý mảnh đất thế chấp kia, Quý khách lại nhận được thông báo kê biên tài sản để thi hành án của cơ quan Thi hành án. Theo Điều 90 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 có quy định như sau:

“Điều 90. Kê biên, xử lý tài sản đang cầm cố, thế chấp

1. Trường hợp người phải thi hành án không còn tài sản nào khác hoặc có tài sản nhưng không đủ để thi hành án, Chấp hành viên có quyền kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án đang cầm cố, thế chấp nếu giá trị của tài sản đó lớn hơn nghĩa vụ được bảo đảm và chi phí cưỡng chế thi hành án.

2. Khi kê biên tài sản đang cầm cố, thế chấp, Chấp hành viên phải thông báo ngay cho người nhận cầm cố, nhận thế chấp; khi xử lý tài sản kê biên, người nhận cầm cố, nhận thế chấp được ưu tiên thanh toán theo quy định tại khoản 3 Điều 47 của Luật này.

Theo quy định trên thì trong trường hợp này của Quý khách thì mảnh đất của Quý khách vẫn có thể bị cơ quan thi hành án kê biên để đảm bảo thi hành án nếu có 2 điều kiện: Người phải thi hành án không còn tài sản nào khác hoặc có tài sản nhưng không đủ để thi hành án; Tài sản đang thế chấp có giá trị lớn hơn nghĩa vụ được đảm bảo và chi phí cưỡng chế thi hành án.

Như vậy, trường hợp đáp ứng đủ 02 điều kiện nêu trên thì cơ quan thi hành án dân sự được quyền kê biên, xử lý tài sản đang thế chấp là mảnh đất 220m2 mà Quý khách đã nhận thế chấp để thi hành án mà không cần sự đồng ý của Quý khách. Quý khách sẽ chỉ nhận được thông báo về việc kê biên. Tuy nhiên, theo quy định của Luật thi hành án về thứ tự ưu tiên thanh toán thì Quý khách sẽ được ưu tiên thanh toán tiền gốc, lãi và các khoản tiền khác theo thỏa thuận trong hợp đồng giữa Quý khách và người bạn kia.

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

–         Email: [email protected] hoặc

–         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt