Đất thuê trả tiển hàng năm có được làm tài sản để thế chấp

574    07/12/2018    3.7/5 trong 10 lượt 
Đất thuê trả tiển hàng năm có được làm tài sản để thế chấp
Câu hỏi Tháng 6/2015 tôi có xin thuê một mảnh đất của Nhà nước để mở một xưởng sản xuất kinh doanh đồ gỗ mỹ nghệ, với thời hạn thuê là 50 năm. Hàng năm tôi phải trả tiền thuê theo định kỳ đã được quy định. Nay tôi muốn thế chấp nhà xưởng và mảnh đất này để lấy vốn tiếp tục đầu tư kinh doanh. Vậy xin hỏi, tôi có thể thế chấp nhà xưởng và mảnh đất này hay không? Rất mong được sự tư vấn từ các Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:  Luật Đất đai năm 2013

Như thông tin mà bạn đưa ra thì bạn đang sử dụng mảnh đất được Nhà nước cho thuê đất theo hình thức thuê đất trả tiền hằng năm. Như vậy, căn cứ theo khoản 2 Điều 179 Luật Đất đai năm 2013 thì bạn có những quyền và nghĩa vụ như sau:

“a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

b) Bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

c) Để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

d) Cho thuê tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê theo quy định của pháp luật về dân sự;

đ) Thế chấp bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

e) Góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê trong thời hạn thuê đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh; người nhận góp vốn bằng tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định”.

Theo như quy định trên thì pháp luật chỉ quy định người sử dụng đất thuê chỉ được thế chấp, tặng cho, để thừa kế tài sản gắn liền với đất. Như vậy, trong trường hợp này, bạn chỉ có quyền thế chấp nhà xưởng và các tài sản khác thuộc sở hữu của mình đã xây dựng trên đất thuê này mà không được thế chấp Quyền sử dụng đất. Việc bạn thế chấp nhà xưởng và các tài sản khác trên đất sẽ được thực hiện thế chấp tại các Tổ chức tín dụng được phép tổ chức, hoạt động tại Việt Nam hoặc tại các tổ chức kinh tế, cá nhân theo quy định của pháp luật.

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

–         Email: [email protected] hoặc

–         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt