Di chúc bằng tiếng nước ngoài có bắt buộc phải công chứng không?

357    03/12/2018    4.6/5 trong 5 lượt 
Di chúc bằng tiếng nước ngoài có bắt buộc phải công chứng không?
Ông nội của tôi vừa lập một bản di chúc chia thừa kế cho con cháu, nhưng bản di chúc này được lập bằng tiếng Pháp. Vậy, luật sư cho tôi hỏi trường hợp bản di chúc bằng tiếng Pháp nêu trên có bắt buộc phải công chứng không? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu và trình tự thủ tục thực hiện việc công chứng di chúc như thế nào?
Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, Luật Hà Việt đưa ra một số ý kiến tư vấn mang tính tham khảo như sau:

1.                 Căn cứ pháp lý

-         Bộ luật dân sự 2015

-         Luật công chứng 2014

2.                 Nội dung tư vấn

Điều 647 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Công bố di chúc:

“1. Trường hợp di chúc bằng văn bản được lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng thì công chứng viên là người công bố di chúc.

2. Trường hợp người để lại di chúc chỉ định người công bố di chúc thì người này có nghĩa vụ công bố di chúc; nếu người để lại di chúc không chỉ định hoặc có chỉ định nhưng người được chỉ định từ chối công bố di chúc thì những người thừa kế còn lại thỏa thuận cử người công bố di chúc.

3. Sau thời điểm mở thừa kế, người công bố di chúc phải sao gửi di chúc tới tất cả những người có liên quan đến nội dung di chúc.

4. Người nhận được bản sao di chúc có quyền yêu cầu đối chiếu với bản gốc của di chúc.

5. Trường hợp di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài thì bản di chúc đó phải được dịch ra tiếng Việt và phải có công chứng hoặc chứng thực”
Theo thông tin bạn cung cấp Di chúc của ông nội bạn được lập bằng tiếng Pháp, theo quy định tại Khoản 5 Điều 647 Bộ luật dân sự 2015 thì di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài thì bản di chúc đó phải được dịch ra tiếng Việt và phải có công chứng hoặc chứng thực.

Trình tự – thủ tục công chứng di chúc

Các giấy tờ cần xuất trình:

- CMND, CMSQ, CMQĐ, Hộ chiều, Sổ hộ khẩu của người lập Di chúc;

- CMND, sổ Hộ khẩu của người làm chứng, người được nhận di sản (nếu có);

- GCN quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, GCN quyền sử dụng đất, GCN quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, sổ tiết kiệm, cổ phiếu, đăng ký xe ô tô, xe mô tô và các giấy tờ có giá, các tài sản khác;
- Các giấy tờ về hộ tịch: đăng ký kết hôn, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;

- Bản Di chúc viết sẵn (nếu có)

Trình tự công chứng

Bước 1: Viết Di chúc

Người lập di chúc tự viết di chúc: Người lập di chúc tự viết di chúc trước mặt Công chứng viên hoặc xuất trình bản di chúc mà do chính người đó đã viết sẵn. (Hai vợ chồng có thể lập chung di chúc). Trường hợp xuất trình bản di chúc đánh máy sẵn thì cần có người làm chứng. Công chứng viên sẽ kiểm tra tính chính xác và hợp pháp của nội dung di chúc. Nếu bản di chúc phù hợp với quy định của pháp luật thì Công chứng viên sẽ hướng dẫn ký (điểm chỉ) vào di chúc. Trường hợp bản di chúc không đạt yêu cầu, Công chứng viên sẽ sửa đổi, bổ sung.

Người lập di chúc không tự viết di chúc: Người lập di chúc sẽ tuyên bố nội dung di chúc để Công chứng viên ghi chép lại bằng máy vi tính. Sau đó người lập di chúc đọc lại hoặc nghe Công chứng viên đọc lại toàn văn di chúc. Nếu người lập di chúc xác nhận rằng Công chứng viên đã ghi chép lại đầy đủ, chính xác ý nguyện thì Công chứng viên hướng dẫn ký (điểm chỉ) vào Bản di chúc với sự chứng kiến của người làm chứng. Người làm chứng ký vào Di chúc.

Trường hợp người lập di chúc không tự đọc được, không nghe được hoặc không ký và điểm chỉ được thì phải có 2 người làm chứng.

* Người làm chứng phải đáp ứng đủ các điều kiện sau: Đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự phù hợp theo quy định của pháp luât, không có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan đến nội dung di chúc và không thuộc diện thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật đối với tài sản được định đoạt trong di chúc.

Bước 2: Sau khi bản Di chúc được người lập di chúc, ký tên, điểm chỉ vào từng trang của bản di chúc thì Công chứng viên ký công chứng Di chúc

 Bước 3: Nộp lệ phí và đóng dấu của Phòng Công chứng: Người lập di chúc được hướng dẫn về nộp lệ phí, phí công chứng theo quy định sau đó Văn phòng công chứng đóng dấu và ban hành bản Di chúc, giữ hồ sơ lưu và trả văn bản Di chúc.
Nếu người yêu cầu công chứng có yêu cầu công chứng Di chúc ngoài trụ sở Văn phòng Công chứng thì ghi vào phiếu yêu cầu công chứng nêu rõ: lý do, địa điểm, thời gian để Công chứng viên sắp xếp giải quyết.

Hy vọng những ý kiến trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

-         Email: [email protected] hoặc

-         Hotline: 0944.529.339/ 024.6281.0636
Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt