Hai gia đình đổi đất cho nhau nên thực hiện hợp đồng gì

251    01/11/2018    4.6/5 trong 5 lượt 
Hai gia đình đổi đất cho nhau nên thực hiện hợp đồng gì
Câu hỏi: Gia đình tôi và gia đình hàng xóm vừa cùng nhau mua đất tại khu đô thị. Lúc mua xong cả hai gia đình mới biết lô đất mình mua không hợp tuổi. Vậy, Luật sư cho tôi hỏi bây giờ hai gia đình chúng tôi muốn đổi đất cho nhau thì có được không? Và khi đổi đất chúng tôi sẽ ký kết loại hợp đồng gì để hợp thức hóa việc này?
 Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, Luật Hà Việt đưa ra một số ý kiến tư vấn mang tính tham khảo như sau:

1.                 Căn cứ pháp lý

-         Bộ luật dân sự 2015

-         Luật đất đai 2013

-         Nghị định 102/2014/NĐ-CP

2.                 Nội dung tư vấn

Theo Điều 455 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về hợp đồng trao đổi tài sản:

“1. Hợp đồng trao đổi tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó các bên giao tài sản và chuyển quyền sở hữu đối với tài sản cho nhau.

2. Hợp đồng trao đổi tài sản phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực hoặc đăng ký, nếu pháp luật có quy định.

3. Trường hợp một bên trao đổi cho bên kia tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình hoặc không được chủ sở hữu ủy quyền thì bên kia có quyền hủy bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

4. Mỗi bên đều được coi là người bán đối với tài sản giao cho bên kia và là người mua đối với tài sản nhận về. Các quy định về hợp đồng mua bán từ Điều 430 đến Điều 439, từ Điều 441 đến Điều 449 và Điều 454 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với hợp đồng trao đổi tài sản.”
Xét về bản chất của giao dịch thì việc gia đình bạn trao đổi đất với nhà hàng xóm chính là hợp đồng trao đổi tài sản vì ở đây có sự thỏa thuận giữa hai bên về vấn đề trao đổi đất, theo đó các bên giao đất và chuyển quyền sở hữu đất cho nhau.  Đất là bất động sản cho nên để giao dịch này có tính chất pháp lý hai bên cần lập hợp đồng trao đổi tài sản và phải có công chứng hoặc chứng thực.

Căn cứ điểm a khoản 4 và Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định:

4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

6. Các trường đăng ký biến động đất quy định tại các điểm a,b,h,i,k và l khoản 4 điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tujc đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế”.

 Như vậy, Sau khi đã có hợp đồng trao đổi tài sản thì trong thời hạn 30 ngày gia đình bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

 Nếu quá thời hạn 30 ngày, kể từ ngày có biến động bạn mới làm thủ tục đăng ký biến động thì gia đình bạn có thể bị xử phạt với mức từ  2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo Khoản 2  Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP  về phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

“2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định”.

Hy vọng những ý kiến trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

-         Email: [email protected] hoặc

-         Hotline: 0944.529.339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt