Kiện đòi tài sản vay trong trường hợp không có giấy tờ

197    20/09/2018    4.67/5 trong 6 lượt 
Kiện đòi tài sản vay trong trường hợp không có giấy tờ
Xin kính chào Luật Hà Việt. Ngày 12/10/2017, tôi có cho em trai tôi vay 500 triệu đồng với thời hạn vay là 6 tháng. Vì là anh em nên chúng tôi không có lập văn bản, hợp đồng hay giấy tờ gì mà chỉ thỏa thuận bằng lời nói. Kể từ thời điểm hết thời hạn đến nay, tôi có nhiều lần yêu cầu trả tiền thì em trai tôi không trả. Vậy trong trường hợp này giữa tôi và em trai tôi có xác lập quan hệ vay tài sản hay không? Tôi có thể khởi kiện ra Tòa để đòi lại số tiền cho vay được không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía các Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!
 Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý: - Bộ luật Dân sự năm 2015

                       - Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015

Điều 463 BLDS 2015 có quy định: “Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”. Sự việc Quý khách cho em trai mình vay tiền là một giao dịch dân sự. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 119 thì lời nói cũng là một hình thức của giao dich dân sự, do đó mà việc xác lập vay tài sản bằng lời nói sẽ được pháp luật công nhận.

Điều 429 BLDS 2015 quy định: “Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.” Trong trường hợp của Quý khách, kể từ thời điểm hết thời hạn vay - tức là ngày quyền và lợi ích bị xâm phạm đến nay thì vẫn nằm trong thời hạn được khởi kiện theo quy định này. Do đó Quý khách vẫn có thể thực hiện được quyền khởi kiện của mình.

Theo quy định tại Điều 190 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì: “Người khởi kiện gửi đơn khởi kiện kèm theo tài liệu, chứng cứ mà mình hiện có đến Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây:

a) Nộp trực tiếp tại Tòa án;

b) Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính;

c) Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có).”

Như vậy, trong trường hợp của Quý khách thì Quý khách vẫn có thể khởi kiện ra Tòa để yêu cầu Tòa án đòi lại số tiền mà Quý khách cho em trai của mình vay nếu Quý khách có các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho việc xác lập quan hệ vay giữa Quý khách và em trai mình. Để khởi kiện ra sự việc này ra Tòa án thì Quý khách phải làm đơn khởi kiện nộp cho Tòa án và kèm theo các giấy tờ, tài liệu, chứng cứ chứng minh về việc Quý khách có cho em trai mình vay 500 triệu đồng. Việc có các tài liệu, chứng cứ chứng minh sẽ tạo thuận lợi và là cơ sở để Tòa án thụ lý đơn khởi kiện. Theo quy định tại Điều 94 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 thì chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây: Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử; Văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi pháp lý do người có chức năng lập… .

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

-         Email: [email protected] hoặc

-         Hotline: 0944.529.339/ 024.6281.0636 

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt