Trình tự, Thủ tục mua lại nhà ở do Bộ quốc phòng quản lý

256    13/12/2018    4.6/5 trong 5 lượt 
Trình tự, Thủ tục mua lại nhà ở do Bộ quốc phòng quản lý
Câu hỏi Xin kính chào luật sư! Tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư như sau: Hiện nay vợ chồng tôi đang có dự tính mua nhà ở cũ do Bộ quốc phòng quản lý. Tuy nhiên, vợ chồng tôi không biết về điều kiện và đối tượng để được mua nhà được quy định như thế nào? Vì vậy mong luật sư tư vấn giải đáp giúp tôi về vấn đề này. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:      - Nghị định 99/2015/NĐ-CP của Chính phủ

                             - Thông tư 186/2017/TT-BQP của Bộ Quốc phòng

Nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng đang quản lý là nhà ở thuộc sở hữu nhà nước do Bộ Quốc phòng là đại diện chủ sở hữu được tạo lập bằng vốn ngân sách nhà nước hoặc có nguồn gốc sở hữu khác được chuyển sang xác lập thuộc sở hữu nhà nước và được bố trí sử dụng vào mục đích để ở theo quy định của pháp luật, bao gồm cả nhà ở thuộc diện tự quản; nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng để ở trước ngày 19 tháng 01 năm 2007 (ngày ban hành Quyết định số 09/2007/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc sắp xếp lại, xử lý nhà, đất thuộc sở hữu nhà nước).

Khoản 1 Điều 10 Thông tư 186/2017/TT-BQP có quy định về đối tượng, điều kiện được mua và điều kiện bán nhà ở cũ như sau: Người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải thuộc đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư trên và phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 63 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 186/2017/TT-BQP thì đối tượng được mua nhà sở hữu nhà nước gồm có: người đang thực tế sử dụng nhà ở và có nhu cầu tiếp tục thuê nhà ở đó, bao gồm đối tượng được bố trí sử dụng nhà ở từ trước ngày 27 tháng 11 năm 1992 (ngày ban hành Quyết định số 118/TTg của Thủ tướng Chính phủ về giá thuê nhà ở và đưa tiền nhà ở vào tiền lương) và các đối tượng được bố trí nhà ở theo quy định tại Khoản 1 Điều 61 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP, trừ trường hợp chiếm dụng nhà ở trái pháp luật.

Khoản 2 Điều 63 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện đối với người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước như sau:

2. Người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có hợp đồng thuê nhà ở ký với đơn vị quản lý vận hành nhà ở và có tên trong hợp đồng thuê nhà ở này (bao gồm người đại diện đứng tên hợp đồng thuê nhà ở và các thành viên có tên trong hợp đồng thuê nhà từ đủ 18 tuổi trở lên); trường hợp có nhiều thành viên cùng đứng tên trong hợp đồng thuê nhà ở thì các thành viên này phải thỏa thuận cử người đại diện đứng tên ký hợp đồng mua bán nhà ở với cơ quan quản lý nhà ở;

b) Đã đóng đầy đủ tiền thuê nhà ở theo quy định trong hợp đồng thuê nhà ở và đóng đầy đủ các chi phí quản lý vận hành nhà ở tính đến thời điểm ký hợp đồng mua bán nhà ở;

c) Phải có đơn đề nghị mua nhà ở cũ đang thuê.

Do trường hợp bạn đưa ra chưa nêu rõ các thông tin cần thiết nên chúng tôi chưa thể có sự tư vấn chính xác đến với bạn, vì vậy Luật Hà Việt xin đưa ra các căn cứ, quy định của pháp luật ở trên để bạn có thể tham khảo, xác định được đối tượng và điều kiện được mua nhà ở cũ do Bộ quốc phòng quản lý theo đúng quy định pháp luật.

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

–         Email: [email protected] hoặc

–         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt