Thời hiệu khởi kiện hợp đồng vay

262    16/10/2018    4.6/5 trong 5 lượt 
Thời hiệu khởi kiện hợp đồng vay
Xin kính chào Luật Hà Việt. Ngày 12/01/2013, tôi và chị Kim có ký hợp đồng vay tiền. Theo hợp đồng tôi cho chị Kim vay 500 triệu với lãi suất 1,5%/tháng, tính lãi cho cả thời gian vay. Thời hạn vay là 2 năm. Khi kết thúc thời hạn vay, chị Kim không trả và muốn gia hạn thêm 6 tháng, nhưng tôi không đồng ý. Ngày 20/5/2018, sau nhiều lần yêu cầu trả nợ nhưng không đòi được tiền tôi đã gửi đơn khởi kiện đến Tòa án, nhưng Tòa án đã từ chối giải quyết và thông báo rằng vụ việc trên của tôi đã hết thời hiệu khởi kiện. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp này việc Tòa án từ chối đơn khởi kiện của tôi có đúng hay không? Tôi còn có quyền khởi kiện không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ các Luật sư về vụ việc này của tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!
 

Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:
-
Bộ luật dân sự năm 2015

 - Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định. Như vậy, khi hết thời hạn 2 năm kể từ ngày 12/01/2013 thì chị Kim phải thanh toán khoản vay cho bạn bao gồm cả gốc và cả lãi với lãi suất như đã được 2 bên thỏa thuận trong hợp đồng. Nhưng khi quá thời hạn vay, nhiều lần nhận được yêu cầu trả tiền nhưng chị Kim vẫn không trả, trong trường hợp này bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu Tòa án giải quyết ra bản án, quyết định yêu cầu chị Kim phải trả nợ. Nhưng để đảm bảo quyền khởi kiện của mình thì bạn cần chú ý đến thời hiệu khởi kiện.

Điều 429 BLDS năm 2015 quy định về thời hiệu khởi kiện về hợp đồng như sau: Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm”. Như vậy, từ ngày kết thúc thời hạn vay (ngày 12/01/2015) đến ngày bạn nộp đơn khởi kiện (ngày 20/5/2018) thì theo quy định tại điều này bạn đã hết quyền khởi kiện tranh chấp hợp đồng vì thời hiệu mà bạn được quyền khởi kiện đã quá 3 năm kể từ ngày quyền và lợi ích của bạn bị xâm phạm do chị Kim không trả tiền vay cho bạn. Nhưng BLDS năm 2015 đã có quy định mới về thời hiệu khởi kiện được quy định tại Khoản 2 Điều 149 như sau: “Tòa án chỉ áp dụng quy định về thời hiệu theo yêu cầu áp dụng thời hiệu của một bên hoặc các bên với điều kiện yêu cầu này phải được đưa ra trước khi Tòa án cấp sơ thẩm ra bản án, quyết định giải quyết vụ, việc”. Theo đó, Tòa án chỉ áp dụng thời hiệu khởi kiện là 3 năm khi có yêu cầu áp dụng thời hiệu khởi kiện của bạn hoặc chị Kim. Trong trường hợp, chị Kim có yêu cầu Tòa án áp dụng thời hiệu khởi kiện thì Tòa án sẽ áp dụng thời hiệu khởi kiện là 3 năm kể từ ngày hết thời hạn vay. Khi đó bạn sẽ không còn quyền khởi kiện. Nếu trong trường hợp chưa có ai yêu cầu Tòa án áp dụng thời hiệu khởi kiện thì khi hết thời hạn 3 năm kể từ ngày hết thời hạn vay bạn vẫn có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng vay giữa bạn và chị Kim.

Như vậy, trong trường hợp mà bạn vẫn có quyền khởi kiện được Luật Hà Việt đưa ra ở trên thì việc Tòa án từ chối đơn khởi kiện của bạn là sai và lúc này bạn có thể nộp đơn khởi kiện tại Tòa án nhân dân nơi chị Kim cư trú, làm việc, để yêu cầu chị Kim phải thanh toán toàn bộ khoản vay bao gồm cả gốc và lãi.

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

-         Email: [email protected] hoặc

-         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt