Tiền cho thuê nhà là tài sản riêng có phải chia khi vợ chồng ly hôn?

336    10/01/2019    4.11/5 trong 9 lượt 
Tiền cho thuê nhà là tài sản riêng có phải chia khi vợ chồng ly hôn?
Câu hỏi Thưa luật sư, năm 2015, tôi được ông bà nội của tôi tặng riêng cho một mảnh đất và nhà ở thành phố Thanh Hóa. Năm 2016 tôi có tu sửa lại căn nhà để thực hiện hoạt động cho thuê. Đến nay, số tiền từ việc cho thuê nhà ngoài việc chi dùng cho gia đình tôi còn tiết kiệm được khoảng 200 triệu. Hiện tại, vợ chồng tôi quyết định ly hôn. Vậy xin hỏi, khi vợ chồng tôi ly hôn thì tôi có phải chia số tiền có được từ việc cho thuê nhà này cho vợ tôi hay không? Tôi xin cảm ơn!
 Trả lời

Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:      - Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014                           

Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Tài sản chung vợ chồng như sau:

“Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình có quy định về tài sản riêng như sau:

“Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này”.

Như vậy, theo quy định trên, mảnh đất và nhà mà bạn được ông bà nội tặng cho là tài sản riêng của bạn, bạn có quyền định đoạt để thực hiện các giao dịch trong trường hợp này thực hiện hoạt động cho thuê. Số tiền 200 triệu mà bạn tiết kiệm được được coi là thu nhập hợp pháp phát sinh từ hoạt động cho thuê nhà trong thời kì hôn nhân, nên trong trường hợp này nếu hai bạn không có thỏa thuận nào khác thì số tiền đó sẽ được xác định là tài sản chung của vợ chồng. Do đó, nếu hai bạn ly hôn số tiền này có thể phải chia theo quy định của pháp luật.

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

–         Email: [email protected] hoặc

–         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt
 

Bài viết trước