Tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp có cần văn bản chấp thuận?

631    18/06/2018    4.07/5 trong 7 lượt 
Tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp có cần văn bản chấp thuận?
Kính gửi Luật Hà Việt thắc mắc về Luật đất đai tôi đang gặp phải : Luật đất đai 2013 quy định Điều 191: Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất. Điều 193: Một trong những điều kiện để Tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp phải có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Vậy, tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp có cần phải có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hay không?. Kính mong Luật Hà Việt giải đáp!
Luật Hà Việt kính chào Quý khách hàng, cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng lựa chọn Luật Hà Việt để giải đáp thắc mắc vấn đề pháp lý liên quan đến luật đất đai, sau khi nghiên cứu và tìm hiểu chúng tôi đưa ra ý kiến tư vấn như sau:
Theo quy định tại Khoản 1, Điều 193 Luật Đất đai quy định thì Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn… thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp khi có đủ điều kiện: “Có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyên đôi với tổ chức kinh tê nhận chuyến nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự ản ” Theo quy định tại Khoản 29 Điều 2 của Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 của Chính phủ sửa đổi - bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật đất đai không có quy định về việc phải có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp.

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

-         Email: [email protected] hoặc

-         Hotline: 0944.529.339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt