Xử lý tài sản thế chấp đang bị cầm giữ

409    24/10/2018    4.43/5 trong 7 lượt 
Xử lý tài sản thế chấp đang bị cầm giữ
Xin kính chào các Luật sư. Mấy tháng trước tôi có ký hợp đồng vay với một người bạn, theo đó tôi cho bạn tôi vay 200 triệu đồng trong thời hạn 4 tháng. Để đảm bảo cho khoản vay trên người bạn này của tôi đã thế chấp chiếc xe ô tô đứng tên anh ta cho tôi. Hết thời hạn 4 tháng, người bạn này của tôi không trả được khoản nợ trên cho tôi vì vậy tôi đã thông báo đến bạn của tôi là sẽ xử lý chiếc xe ô tô mà bạn của tôi đã thế chấp cho tôi. Nhưng sau đó tôi biết được tin rằng chiếc xe ô tô đó đang bị chủ cửa hàng sửa chữa ô tô giữ lại vì người bạn này của tôi không thực hiện việc thanh toán tiền bảo dưỡng cho cửa hàng. Vậy tôi xin hỏi, trong trường hợp này tôi có thể xử lý tài sản thế chấp là chiếc xe ô tô để thanh toán số tiền nợ trên hay không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ các Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!
 

Luật Hà Việt xin kính chào Quý khách hàng. Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Liên quan đến thắc mắc nêu trên của Quý khách hàng, chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:
-
Bộ Luật dân sự năm 2015

- Nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định số 163/2006 của Chính Phủ

Theo BLDS năm 2015 thì Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Khoản 1 Điều 317 quy định: “Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp)”. Như vậy, trong trường hợp trên người bạn của Quý khách thế chấp ô tô cho Quý khách để đảm bảo cho khoản vay 200 triệu, khi người bạn của Quý khách không thể thanh toán đầy đủ khoản nợ đúng thời hạn thì Quý khách có thể xử lý tài sản được thế chấp để thực hiện việc thanh toán khoản nợ trên. Nhưng chưa xử lý chiếc ô tô thì chiếc ô tô này lại bị chủ cửa hàng bảo dưỡng ô tô cầm giữ vì người bạn của Quý khách đã không thực hiện việc thanh toán chi phí bảo dưỡng cho cửa hàng này. Điều 346 BLDS quy định: “Cầm giữ tài sản là việc bên có quyền (sau đây gọi là bên cầm giữ) đang nắm giữ hợp pháp tài sản là đối tượng của hợp đồng song vụ được chiếm giữ tài sản trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ”.

Điều 348 và Điều 349 quy định về quyền và nghĩa vụ của bên cầm giữ như sau:

“Điều 348. Quyền của bên cầm giữ

1. Yêu cầu bên có nghĩa vụ phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng song vụ.

2. Yêu cầu bên có nghĩa vụ phải thanh toán chi phí cần thiết cho việc bảo quản, giữ gìn tài sản cầm giữ.

3. Được khai thác tài sản cầm giữ để thu hoa lợi, lợi tức nếu được bên có nghĩa vụ đồng ý.

Giá trị của việc khai thác tài sản cầm giữ được bù trừ vào giá trị nghĩa vụ của bên có nghĩa vụ.

Điều 349. Nghĩa vụ của bên cầm giữ

1. Giữ gìn, bảo quản tài sản cầm giữ.

2. Không được thay đổi tình trạng của tài sản cầm giữ.

3. Không được chuyển giao, sử dụng tài sản cầm giữ nếu không có sự đồng ý của bên có nghĩa vụ.

4. Giao lại tài sản cầm giữ khi nghĩa vụ đã được thực hiện.

5. Bồi thường thiệt hại nếu làm mất hoặc hư hỏng tài sản cầm giữ”.

Theo quy định trên thì bên cầm giữ là chủ cửa hàng không được chuyển giao chiếc ô tô cho người khác nếu không có sự đồng ý của bên có nghĩa vụ (là người bạn của Quý khách), vì vậy trong trường hợp này sẽ rất khó khăn cho Quý khách trong việc thực hiện quyền xử lý tài sản thế chấp là chiếc ô tô nếu người bạn của Quý khách không đồng ý việc chủ cửa hàng giao chiếc ô tô cho Quý khách để xử lý.

Căn cứ tại Điều 21 Nghị định 11/2012/NĐ-CP quy định như sau: “Trong trường hợp tài sản thế chấp đang bị cầm giữ theo quy định tại Điều 416 Bộ luật Dân sự thì bên cầm giữ có trách nhiệm giao tài sản mà mình đang cầm giữ cho bên nhận thế chấp để xử lý theo quy định của pháp luật sau khi bên nhận thế chấp hoặc bên có nghĩa vụ đã hoàn thành nghĩa vụ đối với bên cầm giữ”. Theo quy định này, để chủ cửa hàng giao chiếc ô tô cho Quý khách để xử lý thì Quý khách cần phải hoàn thành nghĩa vụ thanh toán các chi phí cho chủ cửa hàng. Khi đó Quý khách có quyền xử lý chiếc ô tô để thanh toán khoản nợ và các khoản chi phí khác mà đã bỏ ra.

Căn cứ Điều 303 BLDS năm 2015 thì Quý khách và người bạn của mình có thể thỏa thuận áp dụng các phương thức xử lý sau: Bán đấu giá tài sản; Bên nhận bảo đảm tự bán tài sản; Bên nhận bảo đảm nhận chính tài sản để thay thế cho việc thực hiện nghĩa vụ của bên bảo đảm; các phương thức khác theo quy định của pháp luật và sự thỏa thuận của các bên.

 

Hy vọng những ý kiến tư vấn trên đây của chúng tôi sẽ hữu ích với Quý công ty/khách hàng. Mọi ý kiến thắc mắc khác hoặc yêu cầu tư vấn chuyên sâu xin quý công ty/khách hàng vui lòng gửi về địa chỉ:

–         Email: [email protected] hoặc

–         Hotline: 0944.52.9339/ 024.6281.0636

Trân trọng!

Luật Hà Việt
Luật Hà Việt